Hát karaoke gây ồn ào, quá giờ bị xử phạt như nào?

5/5 - (100 bình chọn)
Nếu bạn đang thắc mắc hát karaoke gây ồn ào có bị phạt không thì câu trả lời chắc chắn là CÓ! Tuy nhiên để tìm hiểu thêm về giới hạn tối đa cho phép về tiếng ồn, mức phạt hát karaoke gây ồn ào và thẩm quyền xử lý hành vi hát karaoke thì bài viết dưới đây sẽ giải đáp chi tiết cho các bạn. Cùng tìm hiểu ngay nhé.

Giới hạn tối đa cho phép về tiếng ồn là bao nhiêu?

Quy chuẩn Kỹ thuật Quốc gia về tiếng ồn QCVN 26:2010/BTNMT đã được chấp nhận theo Thông tư số 39/2010/TT-BTNMT ngày 16/12/2010 của Bộ trưởng Bộ Tài nguyên và Môi trường. Quy chuẩn này nhằm đặt ra các giới hạn tối đa cho mức độ tiếng ồn tại các khu vực thông thường, nơi mà con người sinh sống, làm việc và có hoạt động. Các khu vực này bao gồm khu chung cư, các căn hộ riêng lẻ cách biệt hoặc liền kề, khách sạn, nhà nghỉ và các cơ quan hành chính.
Theo quy định:
  • Từ 6 giờ sáng đến 21 giờ tối, mức tiếng ồn tối đa được cho phép là 70dBA
  • Từ 21 giờ tối đến 6 giờ sáng, mức tiếng ồn tối đa được giới hạn là 55dBA
  • Đối với các khu vực đặc biệt, trong hai khoảng thời gian tương đương, mức tiếng ồn tối đa được quy định là 70 dBA và 45 dBA lần lượt.
Do đó, nếu bạn không biết việc hát karaoke gây ồn ào có bị phạt không thì chắc chắn là có nếu như mức ồn từ 55dBA đến 70dBA. Đồng thời, luật pháp cũng quy định các biện pháp cần thực hiện để đảm bảo tuân thủ quy chuẩn này.

Mức phạt hát karaoke gây ồn ào

Quy định trước đây hát karaoke và gây ra tiếng ồn sẽ bị phạt từ 100.000 VND đến 300.000 VND. Tuy nhiên, quy định hiện tại đã có những thay đổi đáng kể. Theo Điều 6, Khoản 1 Nghị định 167/2013/ND-CP, vi phạm hát karaoke gây phiền nhiễu trong khu dân cư và nơi công cộng từ 22 giờ đến 6 giờ sáng hôm sau sẽ bị cảnh cáo hoặc phạt từ 100.000 VND đến 300.000 VND.
Ngoài ra, Điều 17 của Nghị định 155/2016/ND-CP quy định các mức phạt dựa trên mức vượt quá tiếng ồn như sau:
  • Cảnh cáo đối với mức tiếng ồn vượt quá tiêu chuẩn kỹ thuật dưới 2 dBA
  • Phạt từ 1.000.000 VND đến 5.000.000 VND đối với mức tiếng ồn vượt quá tiêu chuẩn kỹ thuật từ 2 dBA đến dưới 5 dBA
  • Phạt từ 5.000.000 VND đến 20.000.000 VND đối với mức tiếng ồn vượt quá tiêu chuẩn kỹ thuật từ 5 dBA đến dưới 10 dBA
  • Phạt từ 20.000.000 VND đến 40.000.000 VND đối với mức tiếng ồn vượt quá tiêu chuẩn kỹ thuật từ 10 dBA đến dưới 15 dBA
  • Phạt từ 40.000.000 VND đến 60.000.000 VND đối với mức tiếng ồn vượt quá tiêu chuẩn kỹ thuật từ 15 dBA đến dưới 20 dBA
Theo điểm a, Khoản 1, Điều 8 Nghị định 144/2021/ND-CP, hành vi hát karaoke gây phiền nhiễu được coi là vi phạm nếu được thực hiện trong khu dân cư và nơi công cộng từ 22 giờ đến 6 giờ sáng. Cá nhân hoặc tổ chức tham gia hành vi hát karaoke gây phiền nhiễu này sẽ bị cảnh cáo hoặc phạt từ 500.000 VND đến 1.000.000 VND.
Ngoài ra, cá nhân và tổ chức vi phạm quy định về tiếng ồn cũng có thể nhận được cảnh cáo hoặc phạt từ 1.000.000 VND đến 160.000.000 VND, tùy thuộc vào mức vượt quá tiêu chuẩn kỹ thuật về tiếng ồn. Điều 17 của Nghị định 155/2016/ND-CP quy định các mức phạt cụ thể như sau:
  • Cảnh cáo nếu mức tiếng ồn vượt quá tiêu chuẩn kỹ thuật dưới 2 dBA.
  • Phạt từ 1.000.000 VND đến 5.000.000 VND nếu mức tiếng ồn vượt quá tiêu chuẩn kỹ thuật từ 2 dBA đến dưới 5 dBA
  • Phạt từ 5.000.000 VND đến 20.000.000 VND nếu mức tiếng ồn vượt quá tiêu chuẩn kỹ thuật từ 5 dBA đến dưới 10 dBA
  • Phạt từ 20.000.000 VND đến 40.000.000 VND nếu mức tiếng ồn vượt quá tiêu chuẩn kỹ thuật từ 10 dBA đến dưới 15 dBA
  • Phạt từ 40.000.000 VND đến 60.000.000 VND nếu mức tiếng ồn vượt quá tiêu chuẩn kỹ thuật từ 15 dBA đến dưới 20 dBA
  • Phạt tiền từ 60.000.000 đồng đến 80.000.000 VND nếu mức tiếng ồn vượt quá tiêu chuẩn kỹ thuật từ 20 dBA đến dưới 25 dBA
  • Phạt tiền từ 80.000.000 đồng đến 100.000.000 VND nếu mức tiếng ồn vượt quá tiêu chuẩn kỹ thuật về tiếng ồn từ 25 dBA đến dưới 30 dBA
  • Phạt tiền từ 100.000.000 đồng đến 120.000.000 VND nếu mức tiếng ồn vượt quá tiêu chuẩn kỹ thuật từ 30 dBA đến dưới 35 dBA
  • Phạt tiền từ 120.000.000 đồng đến 140.000.000 VND nếu mức tiếng ồn vượt quá tiêu chuẩn kỹ thuật từ 35 dBA đến dưới 40 dBA
  • Phạt tiền từ 140.000.000 đồng đến 160.000.000 đồng đối với hành vi gây tiếng ồn vượt quy chuẩn kỹ thuật trên 40 dBA

Thẩm quyền xử lý hành vi hát karaoke gây ồn ào thuộc về ai?

Trong trường hợp vi phạm quy định về tiếng ồn, thẩm quyền xử lý vi phạm hành chính thuộc về các cấp Chủ tịch UBND hoặc Công an nhân dân, theo quy định tại Điều 68 và 69 của Nghị định 144/2021/NĐ-CP. Vì vậy, khi gặp phải tình huống hàng xóm gây ồn ào bằng việc hát karaoke như vậy, người dân có thể thông báo cho UBND hoặc Công an nhân dân địa phương gần nhất để có giải quyết nhanh chóng, nhằm tránh ảnh hưởng đến cuộc sống hàng ngày.

Kết luận

Bài viết đã giải đáp thắc mắc cho bạn “hát karaoke gây ồn ào có bị phạt không?” Đến đây bạn đã biết được mức phạt khi hát karaoke gây ồn ào hay chưa? Hy vọng với những chia sẻ sẽ giúp cho các bạn có thêm thông tin trong quá trình hoạt động kinh doanh.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *